MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 719 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
618769197
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - สอบถามวิธีการอัพ SSD กับ Notebook
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
สอบถามวิธีการอัพ SSD กับ Notebook

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Peterpure
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 10, 2012
ตอบ: 19

ตอบตอบ: Fri Feb 10, 2012 11:42 am    ชื่อกระทู้: สอบถามวิธีการอัพ SSD กับ Notebook ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Acer Aspire 5745DG + Win7 Home Premium x64 (Licence)
ชิพเซ็ต น่าจะเป็น intel HM55 (SATA-2)
อยากอัพเป็น SSD แต่ยังมีข้อสงสัยหลายอย่างครับ

1. สามารถแบ่ง partition ได้เหมือน Harddisk หรือเปล่า เช่น ต่อ External แล้วใช้ Windows แบ่ง

2. ถ้าจะ Ghost Windows จาก HDD ไปที่ SSD ได้หรือไม่, ต้อง set อะไรหรือทำอะไรเพิ่มเติม
ซึ่งตอนนี้เอา system reserve มารวมไว้ใน C: เรียบร้อยแล้ว

3. ในหลายๆเวป พูดถึงเรื่อง firmware, ควรอัพ ก่อนหรือหลังลง windows หรือว่าไม่ต้องอัพเลย

4. เกี่ยวกับการ trim และ Secure Erase ทำเพื่ออะไร และทำอยางไร

5. รุ่นไหนที่แนะนำบ้าง ที่เล็งไว้มี Vertex3 แรงดี, หรือเอาแค่ Octane2 120G ก็พอครับ
การใช้งาน ก็ หนักเอาการอยู่ เช่น ดูหนัง3D, ตัดต่อวิดิโอ, แปลงภาพ3มิติ

**สรุปก็คือ เอาSSDมาใส่ แล้วต้องทำยังไงกับเครื่องบ้าง

Hardisk tray ยังมีของมั้ยครับ
สามารถ ดึงเข้าออกได้เพื่อเปลี่ยนได้หรือไม่ หรือว่าฝังในเลยครับ

ปล อยู่ต่างจังหวัด ถ้าซื้อ ก็ต้องเอามาต่อเอง ก็เลยถามไว้ก่อนนะครับ
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
Lertsak
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Fri Feb 10, 2012 12:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จะตอบให้เป็นข้อๆนะครับ Very Happy

1. สามารถแบ่ง partition ได้เหมือน Harddisk หรือเปล่า เช่น ต่อ External แล้วใช้ Windows แบ่ง

- แบ่งได้ตามใจชอบเลยครับ

2. ถ้าจะ Ghost Windows จาก HDD ไปที่ SSD ได้หรือไม่, ต้อง set อะไรหรือทำอะไรเพิ่มเติมซึ่งตอนนี้เอา system reserve มารวมไว้ใน C: เรียบร้อยแล้ว

- http://www.todo-backup.com/download/

ใช้ EaseUS Todo Backup Free Version ดีกว่าครับ Clone แล้ว Boot ติดแน่นอนครับ Very Happy

3. ในหลายๆเวป พูดถึงเรื่อง firmware, ควรอัพ ก่อนหรือหลังลง windows หรือว่าไม่ต้องอัพเลย

- โดยส่วนใหญ่ SSD ของที่ MemoryToday นั้นจะมี Firmware เวอร์ชั่นล่าสุดอยู่แล้วครับ จริงๆแล้วควรจะ Update FW ก่อนลง Windows ครับ ตอนจะซื้อขอให้ทางเราเช็ค FW ได้ครับ

ถ้าในเวลาต่อมา มี FW เวอร์ชั่นใหม่ออกมาแต่ไม่ได้ประสบปัญหาในการใช้งานก็ไม่จำเป็นต้อง Update ก็ได้ครับ

4. เกี่ยวกับการ trim และ Secure Erase ทำเพื่ออะไร และทำอยางไร

- เนื่องจากว่าเมื่อมีการลบไฟล์ออกจาก SSD เกิดขึ้น ข้อมูลที่ถูกเขียนลงใน Block หรือ Cell ของ SSD นั้นจะยังไม่ถูกลบออกทันทีถึงแม้ว่าเราจะมองไม่เห็นไฟล์นั้นแล้วก็ตาม

ถ้าไฟล์ที่ตกค้างเหล่านี้มีปริมาณที่มากเกินไปจะทำให้ประสิทธิภาพของ SSD นั้นด้อยลงครับ

Controller ของ SSD ก็เลยจำเป็นต้องมี Feature อย่างพวก Garbage collection และ TRIM ในการลบไฟล์ที่ตกค้างดังกล่าวออก

Feature ดังกล่าวจะทำงานเมื่อ Computer อยู่ในสถานะที่ไม่ได้ใช้งาน (หรือ idle) จึงไม่จำเป็นต้องไปปรับหรือทำอะไรเพื่อเติมครับ (แต่ถ้าหากต้องการใช้ TRIM กรุณาใช้ Windows 7 นะครับ)

ส่วนการ Secure Erase นั้นจะเป็นวิธีการล้าง SSD ให้กลับมาสะอาดเหมือนออกมาจากโรงงานใหม่ๆครับ (เพราะการ Format ไม่ได้ทำให้ไฟล์ที่ตกค้างใน Cell นั้นหายไป) ซึ่งสามารถใช้ OCZ Toolbox ( http://www.ocztechnology.com/ssd_tools/ ) ทำได้เลยครับ ในตัว Utility นี้จะมีคำสั่ง Secure Erase ให้เลือกอยู่แล้ว

เวลาใช้ OCZ Toolbox ตัว SSD จะต้องถูกเสียบไว้ในช่อง SATA (กรณีที่เป็น Notebook ให้ใช้ Tray ที่ใส่ในช่อง DVD แทนครับ) และต้องไม่ใช่ Drive ที่ Boot OS (หรือ Windows) อยู่ โดย OCZ Toolbox จะ Support กับ Windows Vista และ 7 เท่านั้นครับ

หรือไม่ก็ใช้วิธีในกระทู้ที่อยู่ใน URL ด้านล่างได้ครับ

http://www.memorytoday.com/ftopicp-33827.html#33827

5. รุ่นไหนที่แนะนำบ้าง ที่เล็งไว้มี Vertex3 แรงดี, หรือเอาแค่ Octane2 120G ก็พอครับการใช้งาน ก็ หนักเอาการอยู่ เช่น ดูหนัง3D, ตัดต่อวิดิโอ, แปลงภาพ3มิติ

- แนะนำว่าให้ใช้ Octane ดีกว่าครับ เพราะประสิทธิภาพในการทำงานกับไฟล์ประเภท Compress file หรือต้องมีการเขียนอ่านแบบสุ่มใน Block size ที่ต่ำซึ่งมักจะเจอในการใช้งานลักษณะต่อตัดภาพ และ Video อยู่แล้ว ยังไงๆ Octane ก็ได้เปรียบกว่าครับ

แต่แนะนำว่า ถ้าไม่มีแผนจะซื้อ Notebook หรือ Computer เครื่องใหม่ภายในอีกปี 2 ปีข้างหน้า แนะนำว่าให้ใช้ OCZ Octane S2 (SATA II) ดีกว่าครับ เพราะการที่ใช้ SSD ที่เป็น SATA III ใน SATA II ประสิทธิภาพจะหายไปครึ่งหนึ่งครับ

**สรุปก็คือ เอาSSDมาใส่ แล้วต้องทำยังไงกับเครื่องบ้าง

- ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ใช้งานได้ปกติเลย แต่ไม่แนะนำให้ Full format, ทำการ defragment, Hibernate และการ Turn off hard drive (ให้ไปปิดการ Turn off HDD ที่ส่วน Change advanced power settings ใน Power Plan ที่เลือกไว้ใน Power options ครับ)

และที่สำคัญที่สุด อย่าใช้ความจุของ SSD เกิน 80% ของความจุทั้งหมด เพราะจะทำให้ SSD ช้าลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

Hardisk tray ยังมีของมั้ยครับ
สามารถ ดึงเข้าออกได้เพื่อเปลี่ยนได้หรือไม่ หรือว่าฝังในเลยครับ

- มีของอยู่ครับ ถอด DVD drive ออกแล้วใส่แทนได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
Peterpure
Customer
Customer

ตอบตอบ: Fri Feb 10, 2012 8:11 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

งั้นก็ สั่งซื้อ รายการตามนี้ครับ

OCZ Octane S2 SATA II 2.5" SSD 128GB
USB 3.0 2.5" Smart Drive External HDD Enclosure
2nd HDD Tray (Caddy) ถาดสำหรับใส่ HDD ตัวที่สองใน Notebook

รวมยอด แล้วเมลมาที่ peterpure@gmail.com นะครับ
จะได้โอนเงิน และส่งที่อยู่ไปให้ครับ
TIM
Site Admin
Site Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 03, 2004
ตอบ: 2529

ตอบตอบ: Fri Feb 10, 2012 8:27 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ส่งเมลล์ให้แล้วครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
Peterpure
Customer
Customer

ตอบตอบ: Thu Feb 16, 2012 10:32 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ซื้อมาแล้ว ใส่ไม่ได้ครับ
มันติดแถบยางคั่นแผงวงจรในnotebook
ใส่ HDD เข้าได้ แต่ SSD เข้าไม่ได้ครับ
TIM
Site Admin
Site Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 03, 2004
ตอบ: 2529

ตอบตอบ: Thu Feb 16, 2012 4:58 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอ่อ.. ลองดูขยับดูอีกทีครับ ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ

Peterpure
Customer
Customer

ตอบตอบ: Fri Feb 17, 2012 11:21 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใส่ได้แล้วครับ เอาคัตเตอร์กรีดออกบางส่วน มันป็นยางคล้ายๆยางลบดินสอดันไม่ไป ต้องกรีดอย่าเดียว

โคลนจาก HDD แล้วบูตไม่ขึ้นครับ บอกว่า no device
ต้องลงใหม่จากแผ่น แล้วโคลนทับจึงจะบูตขึ้น

ใช้โปรแกรมเช็ค ปรากฏว่า Trim ยังเป็น no
ต้องตั้งค่าตรงไหนครับ ??
Lertsak
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Sun Feb 19, 2012 12:52 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

กดที่ Start หรือ logo Windows ตรงมุมซ้ายล่างของหน้า Desktop

เลือก All programs แล้วเข้าไปที่ Accessories จากนั้นให้คลิกขวาที่ Command Prompt แล้วเลือก Run as administrator

พอ Command Prompt ถูกเรียกขึ้นมาแล้วให้พิมพ์คำว่า "fsutil behavior set disabledeletenotify 0"

หลังจากพิมพ์คำสั่งดังกล่าวไปแล้ว ถ้าต้องการเช็คว่า TRIM ทำงานหรือไม่ ให้พิมพ์คำว่า "fsutil behavior query disabledeletenotify"

ถ้ามีคำว่า DisableDeleteNotify = 0 แสดงขึ้นมา ก็หมายความได้ว่า TRIM นั้นทำงานอยู่ครับ

หมายเหตุ: TRIM ที่อยู่ใน SSD ของ OCZ Technology จะไม่ Support กับ Windows XP, Windows Server 2003 หรือ Windows ที่เก่ากว่านั้น

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.