MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 524 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
630354747
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - วิธีแก้ไขอาการค้างและจอฟ้าของ Vertex 3 Agility 3 Solid 3 ครั
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
วิธีแก้ไขอาการค้างและจอฟ้าของ Vertex 3 Agility 3 Solid 3 ครั
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
PoPPy
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 04, 2011
ตอบ: 1

ตอบตอบ: Mon Jul 04, 2011 1:50 am    ชื่อกระทู้: วิธีแก้ไขอาการค้างและจอฟ้าของ Vertex 3 Agility 3 Solid 3 ครั ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งซื้อ vertex 3 จากร้าน memorytoday มาใส่ notebook แล้วพบว่าพอใช้ๆไปจะมีอาการค้างๆบ้าง บางทีก้อขึ้นจอฟ้า (BSOD) กันเลย ก้อเลยไปค้นในเน็ตว่าเกิดจากอะไร ก้อพบว่าเป็นอาการของ firmware 2.06 ของ OCZ SSD ซึ่งทาง OCZ แนะนำให้ update เป็น 2.09 ด้วย toolbox นี้

http://www.ocztechnology.com/ssd_tools/OCZ_Vertex_3,_Vertex_3_Max_IOPS,_Agility_3,_and_Solid_3_series/

แต่ปัญหาก้อคือถ้าท่านใช้ SSD ตัวนี้เป็นตัวหลัก (รัน os) จะไม่สามารถลง firmware นี้ได้ครับ มันจะแจ้งว่าไม่สามารถ flash primary drive ได้ วิธีแก้คือต้องทำตามนี้

http://www.ocztechnologyforum.com/forum/showthread.php?89670-Tools-for-OCZ-SandForce-Driven-SSD-s

ทำตามวิธีที่อธิบายในลิ้งข้างต้นเลยครับ สรุปคร่าวๆคือหา usb flash drive มาทำให้เป็น bootable แล้วจึง boot จาก flash drive นั้น แล้วค่อยรัน update tool ที่มีให้ในนั้นครับ อย่าลืมอ่านโพสสุดท้ายนะครับจะเป็นวิธีการ update เป็น 2.09 ซึ่งเป็นตัวที่เราต้องการครับ

ถ้าท่านขี้เกียจทำหรือไม่สามารถทำ bootable usb ได้ แนะนำให้ถอด SSD ไปเสียบกับ PC อีกเครื่อง (set ไม่ให้เป็น boot partition นะครับ) แล้วรัน toolbox ตามแบบวิธีแรกครับ

สำหรับคนที่ใช้ SSD อยู่ แล้วรัน ocz toolbox แล้วมันแจ้งว่าไม่เจอไดร์ฟ ให้เข้า device manager ไปที่ IDE ATA/ATAPI Controllers คลิกขวาที่ SATA controller (ของแต่ละเครื่องจะไม่เหมือนกันครับอาจเป็น intel, microsoft, etc.) เลือก update driver แล้วเลือก browse my computer แล้วเลือก let me pick from a list... แล้วเลือก standard AHCI กด ok แล้วลองรัน toolbox ใหม่อีกทีครับ

หลังจาก update เป็น 2.09 แล้วปัญหาก้อน่าจะหมดไปครับ ผมใช้มาสักพักแล้วยังไม่พบปัญหาใดๆครับ ถ้าใครมีปัญหาอะไรกับการอัพ firmware ก้อถามได้ครับผม

สุดท้ายแล้ว ประทับใจมากครับ OCZ Vertex 3 สุดยอดแห่งความเร็วแรง
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
torshop
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 01, 2008
ตอบ: 4979

ตอบตอบ: Mon Jul 04, 2011 9:29 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบพระคุณ คุณพี่มากๆ ครับที่เเบ่งปันข้อมูลดีๆเเบบนี้ให้เเก่เพื่อนๆชาว SSD ทุกคน ด้วยวิธีการเขียนที่เข้าใจง่ายเเละครอบคลุมเเบบนี้ ชาว SSD ได้อัพ Firmware ผ่านกันหลั่นล้าทุกคนเเน่นอนครับผม

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
naru
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jun 18, 2011
ตอบ: 20

ตอบตอบ: Mon Jul 04, 2011 12:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เยี่ยมเลยครับ ผมเจอปัญหาเดียวกันเลย เดวผมจะลองไปทำดูนะครับ
น่าเสียดายจัง agi3 ผมราคาลง ตอนนั้นซื้อไปตั้ง 5390 หนะ T_T
TIM
Site Admin
Site Admin

เข้าร่วมเมื่อ: Oct 03, 2004
ตอบ: 2529

ตอบตอบ: Tue Jul 05, 2011 8:57 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
BallOon1981
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 16, 2011
ตอบ: 17

ตอบตอบ: Sat Jul 16, 2011 1:41 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ทำแล้วครับ แต่มันแจ้งว่า Fireware Update failed

ยังงี้ต้องแก้ไขไงครับ

ปล.SSDตอนนี้ ลงวินโด้ว 7 ไว้แล้ว
Lertsak

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Mon Jul 18, 2011 4:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้ Utility ของ OCZ

หรือ OCZ toolbox ในการ update ครับ?

ถ้าใช้ Utility ของ OCZ ที่ต้อง boot ขึ้นมานั้น ทางร้านเราก็อัพให้เป็น 2.09 ไม่สำเร็จเหมือนกัน

แต่ถ้าใช้ OCZ toolbox นั้นจะต้องใช้ OCZ toolbox version 2.37 อัพให้เป็น 2.08 ก่อน แล้วค่อยใช้ OCZ toolbox version 2.38 อัพให้เป็น 2.09 นะครับ

BallOon1981
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Jul 19, 2011 4:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช้ Toolbox ครับ ตัว2.38

ตัว2.37 หาโหลดได้ทีไ่หนครับนี่์??

อีกอย่าง ถ้าผมจะเอาไปให้อัพที่ร้านเลย จะสะดวกไหมครับ พอดีบ้านผมอยู่รัชดา ไกล้ๆนี้เอง
luang_36
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jul 19, 2011
ตอบ: 8

ตอบตอบ: Tue Jul 19, 2011 10:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พอดีหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน เลยลองเอาอันที่ทำแล้วแก้ปัญหาได้มาให้อ่านกันครับ หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย (เข้าไปลิงคฺ์ข้างล่างนะครับ)

http://www.ocztechnologyforum.com/forum/showthread.php?91302-How-to-resolve-BSOD-and-stuttering-issues
torshop

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 01, 2008
ตอบ: 4979

ตอบตอบ: Wed Jul 20, 2011 10:04 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบพระคุณครับผม

Lertsak

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Wed Jul 20, 2011 5:42 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

BallOon1981 บันทึก:

ตัว2.37 หาโหลดได้ทีไ่หนครับนี่์??

อีกอย่าง ถ้าผมจะเอาไปให้อัพที่ร้านเลย จะสะดวกไหมครับ พอดีบ้านผมอยู่รัชดา ไกล้ๆนี้เอง

นำ SSD มาให้ up firmware ที่ร้านได้เลยครับ

แต่วันที่พฤหัสถึงอาทิตย์นี้ทางร้านจะนำ SSD ไปขายที่งาน Commart ซึ่งถ้าจะมาให้ up ในวันดังกล่าว ให้โทรมาสอบถามก่อนนะครับ

ส่วน OCZ toolbox 2.37 นั้นทาง OCZ ไม่เปิดให้ download (เมื่อไม่นานมานี้เอง) แล้วครับ

luang_36
Customer
Customer

ตอบตอบ: Wed Jul 20, 2011 9:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มีคนมาบอกวิธีแก้กันมากมายแล้ว เลยเอาต้นตอของปัญหามาให้อ่านกันครับ

The problem stems form the fact that a SSD controller can't over write data on flash memory and how your specific controller deals with it. Since the SSD controller can't over write data on flash it has to delete the old data first. But another limitation of flash is that the SSD controller can't delete a single page of data at a time, but has to delete a whole block (usually around a couple of megabytes) at a time. In order to avoid this the SSD controller rather writes the new data to a new block and marks the old data as invalid. It then does garbage collection, which is basically deleting blocks full of invalid data.

The specific issue you experience is when there are no new empty blocks to write data to when you want to write some data to the SSD. All blocks are filled with valid and invalid data. The SSD controller then has to go through garbage collection on a block in use. What it does is read all the data of a block into a cache. Delete invalid data in the cache. Delete the whole block of data in the flash. Then write the new data you are writing and the data from the cache to the now clean block. If a bunch of these happen at the same time the controller gets swamped and basically stops responding until it can clear up the backlog.

All this happens inside the SSD itself and is completely hidden from the OS. This is why non of the traditional troubleshooting techniques can find it. If all the blocks on the SSD have data on them it only takes a tiny write to force the SSD to go through the whole read/delete/write dance, so this is why you didn't see any big writes going on. Modern SSDs do not have the same problem. They have many techniques built in to avoid it, like fancy pro-active garbage collection, RAM caches and over-provisioning. They can suffer a drop in write speed, but not enough to cause the system to freeze.

The bad news is that there isn't anything you can do to fix it beyond upgrading to a good SSD. It is a design flaw in the SSD itself. You can try to minimize the amount of writes to the SSD. That would make the stuttering more rare, but not fix it entirely.

สรุปสั้นๆครับ เท่าที่ผมเข้าใจคือ SSD controller, Mainboard controller มันไม่โอเคครับทางแก้ก็เลยออกมาตามที่ทุกคนมาบอกไว้คือ

1) update SSD firmware เพื่อ update SSD controller นั่นเอง
2) จัดการที่ ตัว notebook เอง เช่น update BIOS, update ACHI driver, update intel(R) controller, ลง LPM.reg เพื่อทำให้ controller ของ com มีประสิทธิภาพที่ดีขึ้นครับ
3) Apparently SSD drive can't handle LPM from Intel Rapid Storage. ก็เลยจัดตามข้อ 2 ลง LPM.reg เพื่อ disable (Link Power Management) LPM ซะครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์

ปล. ของ SSD OCZ เค้าดีนะครับ ผมใช้แล้วชอบนะ เคยใช้ของ Intel แล้วไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่
ปล. เจอปัญหาก็แก้ดู มันส์ดีครับ = ="
BallOon1981
Customer
Customer

ตอบตอบ: Mon Jul 25, 2011 12:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Lertsak บันทึก:
BallOon1981 บันทึก:

นำ SSD มาให้ up firmware ที่ร้านได้เลยครับ

แต่วันที่พฤหัสถึงอาทิตย์นี้ทางร้านจะนำ SSD ไปขายที่งาน Commart ซึ่งถ้าจะมาให้ up ในวันดังกล่าว ให้โทรมาสอบถามก่อนนะครับ

ส่วน OCZ toolbox 2.37 นั้นทาง OCZ ไม่เปิดให้ download (เมื่อไม่นานมานี้เอง) แล้วครับ

งี้ถ้าผมเอาไปอัพแล้ว ข้อมูลต่างๆ รวมทั้งวินโด้วที่ลงไว้ จะหายรึเปล่าครับ?(หมายถึงต้องฟอแมทก่อนอัพFWรึเปล่า)

อยากแก้ไขด้วยตัวเองเหมือนกัน แต่พอดีมีคอมเครื่องเดียว อีกอย่าง อยากดูไว้เป็นกรณีศึกษาด้วย
luang_36
Customer
Customer

ตอบตอบ: Mon Jul 25, 2011 3:19 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผม upfirmware แล้วข้อมูลไม่หายนะครับ ทุกอย่างปรกติดี
ปล.แต่เท่าที่อ่านมาเค้าบอกว่าก็มีโอกาสที่จะหายครับ เค้าจึงแนะนำให้ back up ข้อมูลสำคัญๆไว้ก่อนครับ
BallOon1981
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Jul 26, 2011 6:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไปแก้มาและครับ ทางร้านทำให้เรียบร้อยเลย

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังลองอยู่ แต่คงไม่มีปัญหาอะไรแล้ว^^
moomakano
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 04, 2011
ตอบ: 18

ตอบตอบ: Thu Jul 28, 2011 6:10 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

OCZ Vertex 3 SATA3 ผมอัพเป็น 2.09 ไม่ได้ครับ พอกดอัพเครื่องมันค้างครับทำไงดี
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.