MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 671 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
608289403
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - SSD มีปัญหาไหมครับ
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
SSD มีปัญหาไหมครับ

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
isra
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 26, 2012
ตอบ: 5

ตอบตอบ: Thu Jan 26, 2012 10:32 pm    ชื่อกระทู้: SSD มีปัญหาไหมครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมได้ซื้อ OCZ Vertex 3 SATA III 2.5" SSD 60GB จาก MemoryToday.com รบกวนดูหน่อยครับ ทำไมค่า Write ได้น้อยเหลือเกิน เมนบอร์ดที่ใช้ทดสอบ p8p67 evo วินโดว์ 7 32 บิต ผมไม่ได้ลง Intel Rapid Storage Technology

ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป

ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
Lertsak
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Fri Jan 27, 2012 12:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เนื่องจาก Vertex 3 ขนาด 60 GB มีจำนวนของ NAND Device (ซึ่งรวมถึงจำนวนของ Die ใน NAND Device ด้วย) ใน SSD น้อยกว่า Vertex 3 ขนาด 120 GB และ 240 GB จึงทำให้ความเร็วในการเขียนสุ่ม (โดยเฉพาะกับพวก Compress file) นั้นต่ำตามความจุของ SSD ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=N_hSeoZkYy4

(ให้ดูที่นาทีที่ 1:16 ของ Video ตัวนี้ครับ)

เพื่อความสบายใจ

แนะนำว่าให้ลองเทสด้วย ATTO Disk Benchmark โดยสามารถ Download ได้ที่ URL ด้านล่าง

http://www.attotech.com/products/product.php?sku=Disk_Benchmark

(ต้องทำการสมัคร Account ก่อน Download นะครับ)

ถ้าความเร็วสูงสุดที่ได้มาไม่ใกล้เคียงกับ Spec ที่ระบุโดย OCZ Technology ก็แสดงว่า SSD มีปัญหาครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ: Spec ความเร็วสูงสุดของ SSD จาก OCZ Technology ทุกรุ่นนำมาจาก ATTO Disk Benchmark ครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
isra
Customer
Customer

ตอบตอบ: Fri Jan 27, 2012 1:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ครับ เดียวเย็นนี้ทดสอบดูครับ
ขอบคุณครับ
isra
Customer
Customer

ตอบตอบ: Fri Jan 27, 2012 1:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

สอบถามอีกนิดครับ
เวลาเข้ายูทูปดูวีดีโอแรกจบ พอคลิกเลือกวีดีโอใหม่ จะขึ้นบรูสกรีนครับ เป็นทุกครั้งที่เลือกวีดีโอถัดไปจากยูทูปครับ ผมลองเอา SSD M4 64 GB มาเปลี่ยนแล้วลองเข้ายูทูป อาการจอฟ้าหายไปครับ เล่นได้ตามปกติ - -
Lertsak

ตอบตอบ: Fri Jan 27, 2012 1:25 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แล้วถ้าลอง Run Program อื่นๆพร้อมๆกัน จะเกิดจอฟ้าขึ้นไหมครับ

ที่เลือก Video ถัดไปใน Youtube แล้วเกิดจอฟ้าเนี้ย ไม่น่าจะเกิดขึ้นเพราะ SSD นะครับ

(ถ้าลองใช้ Web Browser ตัวอื่นที่นอกเหนือจากที่ใช้อยู่ประจำเนี้ย จะขึ้นจอฟ้่าไหมครับ?)

ว่าแต่ OS ที่ลงใน Crucial M4 กับ Vertex 3 นี่ตัวเดียวกันใช่ไหมครับ ? (ทั้ง Driver ต่างๆ และพวก plug-in สำหรับ flash player นี่ เวอร์ชั่นเดียวกันใช่ไหม?)

แล้วใน Bluescreen มันแจ้งว่าอะไรครับ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
isra
Customer
Customer

ตอบตอบ: Fri Jan 27, 2012 1:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Lertsak บันทึก:
แล้วถ้าลอง Run Program อื่นๆพร้อมๆกัน จะเกิดจอฟ้าขึ้นไหมครับ

ที่เลือก Video ถัดไปใน Youtube แล้วเกิดจอฟ้าเนี้ย ไม่น่าจะเกิดขึ้นเพราะ SSD นะครับ

(ถ้าลองใช้ Web Browser ตัวอื่นที่นอกเหนือจากที่ใช้อยู่ประจำเนี้ย จะขึ้นจอฟ้่าไหมครับ?)

ว่าแต่ OS ที่ลงใน Crucial M4 กับ Vertex 3 นี่ตัวเดียวกันใช่ไหมครับ ? (ทั้ง Driver ต่างๆ และพวก plug-in สำหรับ flash player นี่ เวอร์ชั่นเดียวกันใช่ไหม?)

แล้วใน Bluescreen มันแจ้งว่าอะไรครับ

ไม่ได้เอา ssd มารันวินโดว์ครับ เอามาเก็บ swap Server No Hdd ครับ

ถ้าลอง Run Program อื่นๆพร้อมๆกัน จะเกิดจอฟ้าขึ้นไหมครับ
- อย่างอื่นปกตินอกจากยูทูป

- ผมลองใช้ Internet Explorer กับ Google Chrome อาการเดียวกันคือจอฟ้าครับ

ว่าแต่ OS ที่ลงใน Crucial M4 กับ Vertex 3 นี่ตัวเดียวกันใช่ไหมครับ ?
- OS เดียวกันครับ

- ไม่ได้สังเกตุอย่างละเอียดครับว่าขึ้นรหัสอะไร ^^ แต่พอเปลี่ยน VDO ในยูทูป ทุกครั้งก็จอฟ้าทุกครั้งครับ

ขอบคุณครับ
Lertsak

ตอบตอบ: Fri Jan 27, 2012 3:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ถ้าอย่างนั้น ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะทางเราก็ไม่มีวิธีแก้ไขเกี่ยวกับปัญหาดังกล่าวเลย Sad

ถ้าพบปัญหาในการใช้งาน SSD นอกเหนือจากนี้ โปรดแจ้งเข้ามาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.