MemoryToday.com
Memory UpgradeMemory Price ListMemory ForumsAbout MemoryToday

LINE Chat

Server HDD
ศูนย์รวม Hard Disk Drive สำหรับ Server รุ่นต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Server Memory
ศูนย์รวมแรม Server และ Workstation ชนิดต่าง ๆ สอบถามได้ทันทีที่ Corporate Center: 02-641-0055

Corporate Center
ดีลเลอร์ บริษัท องค์กร และหน่วยงานราชการ สามารถติดต่อโดยตรงไปยังกลุ่มผู้ดูแลลูกค้าพิเศษ เพื่อรับสิทธิพิเศษและเงื่อนไขการชำระเงินได้ที่ Corporate Center: 02-641-0055

Who's Online
ขณะนี้มี 272 บุคคลทั่วไป และ 0 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่

Total Hits
มีผู้เข้าเยี่ยมชม
620244130
คน ตั้งแต่ กันยายน 2547

MemoryToday.com :: ดูกระทู้ - REVO 120 : ขอทราบวิธีการจัดการการ์ด
  คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว  ค้นหาค้นหา  รายนามสมาชิกรายชื่อสมาชิก   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเข้าระบบ  เข้าระบบTo be member
REVO 120 : ขอทราบวิธีการจัดการการ์ด
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
REVO
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Feb 14, 2011
ตอบ: 21

ตอบตอบ: Wed Mar 09, 2011 5:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อัพให้ครับ เผื่อท่านอื่นได้มาเจอง่ายๆ

ปล.คุณLertsak--- Erase Disk แบบ External (dd disk) ล้างได้เกลี้ยงจริงครับ ขนาดวินอัพเดทยังอยู่ไม่ได้
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
moomakano
Customer
Customer

เข้าร่วมเมื่อ: Apr 04, 2011
ตอบ: 18

ตอบตอบ: Mon Apr 04, 2011 10:03 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมใช้ rovodrive ก็ขึ้น การสแกนไดร์ฟ c เหมือนกันครับผมใช้บอด GIGABYTE GA-P67A-UD7 ครับช่วยทีครับ แล้วอยากถามอีกอย่างครับทำไมตอนใช้ HD Tune Pro เช็คกราฟมันแกว่งๆๆอ่าครับ แล้วก็วิ่งไม่ถึงตามที่รีวิวบอกไว้อ่าครับเหรือเป็นเพราะผมลง os หรือบอดผมทำให้มันวิ่งได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ
Lertsak
Customer Support

เข้าร่วมเมื่อ: Nov 02, 2010
ตอบ: 1124

ตอบตอบ: Mon Apr 04, 2011 10:57 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ได้ set "Power On By PCI/PCIE Device" ให้เป็น Enable ใน APM ที่ BIOS หรือยังครับ (ลองหาดูถ้าไม่มีไม่เป็นไร)

ได้เปิดใช้ RAID แบบ On board หรือเปล่าครับ ถ้ามีให้ลองปิดนะครับ (ลองปิด SATA controller ของ board ด้วย ถ้ายังไม่หาย)

ถ้าไม่ได้ผลต้องลอง update BIOS ของ Board ให้เป็น version ล่าสุดแล้วลง OS ใหม่ครับ

http://www.ocztechnology.com/displaypage.php?name=revo_ibis_moboguide

Board ของ Gigabyte รุ่นดังกล่าวควรจะใช้ใส่ในช่อง PCI-E ช่องที่2 ถึงจะเหมาะที่สุดครับ

ส่วนเรื่องใช้ HD tune แล้วแกว่ง

มันเป็นแบบในนี้ใช่ไหมครับ

http://www.overclockzone.com/tor_za/year_2011/03/ocz_revodrive_x2/index3.htm

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
moomakano
Customer
Customer

ตอบตอบ: Mon Apr 04, 2011 11:26 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ว้าวตอบเร็วมากๆๆเลยครับ ครับกราฟที่แกว่งประมาณนั้นเลยครับ http://www.overclockzone.com/tor_za/year_2011/03/ocz_revodrive_x2/index3.htm เป็นที่อะไรเหรอครับ

update BIOS ของ Board ให้เป็น version ล่าสุดเลยครับ

set "Power On By PCI/PCIE Device" อันนี้มะมีครับ

RAID แบบ On board ไม่ได้เปิดครับเดี๋ยวจะลองดูครับ เปิดโหมด AHCI ไว้เกี่ยวรึป่าวครับ
Lertsak

ตอบตอบ: Mon Apr 04, 2011 12:44 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ที่ใช้ HD tune แล้วเทสออกมาเป็นแบบนั้นน่ะมันปกติครับ

ถ้าอยากให้ได้ความเร็วเยอะๆ ก็ไปปรับ block size ที่ option ของ HD tune ให้เป็น 8MB (จากเดิม 64kb) แล้วความเร็วจะวิ่งไปสูงอย่างที่ต้องการเอง

อยากรู้ว่า RevoDrive มี speed ปกติหรือไม่ ผมแนะนำให้ใช้ ATTO ในการ test จะดีกว่าครับ

ส่วนเรื่อง AHCI นี้ไม่น่าจะเกี่ยวครับ (จะลองเปลี่ยนกลับเป็น IDE ดูก็ได้) แต่ลองปิดเปิดส่วนที่เกี่ยวข้อง SATA controller ดู อาจจะเห็นความแตกต่างอยู่บ้าง

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก เข้าชมเว็บไซต์
moomakano
Customer
Customer

ตอบตอบ: Mon Apr 04, 2011 9:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุนครับเดี๋ยวผมจะลองดูครับ
REVO
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Oct 04, 2011 12:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คุณ Lertsak ยังอยู่มั๊ย ขอรบกวนหน่อยครับ

Revo 120 เปนปกติมาตลอด แต่เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ไม่ยอมบู๊ทจาก Revo
จ้องจะไปบู๊ทจาก HDD (ไม่มี os) ท่าเดียว
เข้าไปดูในบู๊ทไบออส ปรากฎว่า Revo 120 หายไป มีแต่ HDD
ต้องถอด HDD ออกหมด แล้วเปิดใหม่ คราวนี้ Revo 120 กลับมาและบู๊ทเข้าวินได้

เมื่อมี HDD ไบออสจะไม่เจอ Revo 120 ทำให้บุ๊ทไม่ได้ครับ

สรุปผมต้องเปิด AHCI เพืิ่อเสียบ HDD หลังจากเข้าวินโดว์สแล้ว เมื่อจะบู๊ทต้องถอดทุกครั้ง ลำบากมากครับ

ต้องทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณ/
Lertsak

ตอบตอบ: Tue Oct 04, 2011 1:15 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ตอนที่ว่าเครื่องจะบูท OS จาก HDD อย่างเดียวนั้น

ตอนนั้น RevoDrive ก็ยังมีไฟขึ้นปกติใช่ไหมครับ

ผมแนะนำว่าให้ลองเช็คพวกระบบไฟดู

ต้องขออภัยด้วยที่ช่วยอะไรไม่ได้มากครับ เพราะยังไม่เคยเจออาการทำนองนี้เลย

REVO
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Oct 04, 2011 1:36 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

.....ตอนนั้น RevoDrive ก็ยังมีไฟขึ้นปกติใช่ไหมครับ......

มีครับ ไฟสีฟ้า แต่ไม่กระพริบ (ปกติจะกระพริบเวลาถูกอ่าน)
PSU 1000w. 80+Gold ไฟเข้าเคสปกติทุกตัว

ตอนเปนก่อนๆนั้น (นานๆเปนที) บู๊ทเสร็จเสียบ HDD ทิ้งไว้ได้ครับ ชัตดาวน์สตาร์ทใหม่ได้
พอมาเดี๋ยวนี่ ก่อนสตาร์ทต้องเอา HDD ออกทุกครั้งครับ ไม่งั้นไม่บู๊ทครับ

- ในไบออส HDD จะขึ้นมาอยู่ในตำแหน่ง First Boot แทน Revo 120 ทันที
ส่วน Revo 120 หายไป ต้องถอด HDD ออกทุกตัว Revo 120 จึงจะกลับมาครับ
REVO
Customer
Customer

ตอบตอบ: Tue Oct 04, 2011 1:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ปล.ลอง Secure Erase แล้วลงวินใหม่ก้อไม่หาย
แต่ยังไม่เคยอัพเดทไบออสเลยครับ
Lertsak

ตอบตอบ: Tue Oct 04, 2011 2:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลองล้าง CMOS (หรือ BIOS) ดูหรือยังครับ

อาจจะช่วยได้บ้าง

REVO
Customer
Customer

ตอบตอบ: Wed Oct 05, 2011 8:20 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ
ตอนนี้กลับมาปกติแล้ว ผมถอดถ่านแบคอัพเมนบอร์ดออกแล้วเซทใหม่ครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    MemoryToday.com หน้ากระดานข่าวหลัก -> MemoryToday.com : สอบถามข้อมูลสินค้าและการบริการ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2
หน้า 2 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ ไม่สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้

ผู้จำหน่าย RAM, SSD, HDD & Upgrade Parts สำหรับ Server อันดับ 1 ของประเทศไทย !!
RAM and SSD -> Server, Workstation, Apple Mac, Notebook, Desktop PC : Server Options -> Processor, Memory, SAS HDD, Storage Controller, Power Supply, Spare Part
© 2004-2023 MemoryToday.com, All rights reserved.
MemoryToday Co., Ltd. 7 IT-Mall Fortune Town Bldg., 3rd Floor, Room 3R22, Ratchadapisek Rd., Dindaeng, Bangkok 10400 Tel: 02-641-0055 Fax: 02-641-0066
Web site engine's code is Copyright by PHP-Nuke. All Rights Reserved. PHP-Nuke is Free Software released under the GNU/GPL license.